Phần 2: Q&A Giải Đáp Câu Hỏi Về Vấn Đề Chủ Sở Hữu Dự Án Meyhomes Capital Phú Quốc

Dự án Meyhomes Capital – Những câu hỏi các Khách hàng quan tâm về vấn đề chủ sở hữu căn hộ Meyhomes Capital sẽ được giải đáp trong phần 2 này.

Câu 1: Bên Mua có thể mua chung hoặc đồng sở hữu một Nhà Ở không? Thủ tục như thế nào ?

Nhiều Bên Mua có thể mua chung Nhà Ở. Các đồng sở hữu sẽ cùng ký Hợp Đồng Mua Bán nhà tại dự án Meyhomes Capital và các văn bản, thỏa thuận khác với Bên Bán hoặc ủy quyền (văn bản ủy quyền được công chứng hợp pháp) cho một hoặc một số đồng sở hữu thay mặt ký kết với Bên Bán.

Câu 3: Bên Mua có thể đứng tên chỉ một mình vợ hoặc chồng trên Hợp Đồng Mua Bán dự án Meyhomes Capital hay không?

Để đảm bảo quyền lợi của Bên Mua, Bên Bán khuyến khích cả vợ và chồng ký kết Hợp Đồng Mua Bán. Trường hợp Bên Mua có nhu cầu chỉ một mình vợ hoặc chồng ký kết Hợp Đồng Mua Bán thì Bên Mua thực hiện theo 1 trong 2 phương án sau:

– Phương án 1: Vợ hoặc chồng Bên Mua sẽ ký Hợp Đồng Mua Bán nhà tại dự án Meyhomes Capital với Chủ Đầu Tư. Trong trường hợp này, bất động sản vẫn là tài sản chung của cả vợ và chồng.

– Phương án 2: Cả hai vợ chồng Bên Mua cùng ký kết văn bản thỏa thuận về phân chia tài sản riêng (đã được công chứng, chứng thực hợp pháp), theo đó xác định chỉ vợ hoặc chồng là chủ sở hữu của bất động sản. Người được xác định là chủ sở hữu bất động sản sẽ ký kết Hợp Đồng Mua Bán với Bên Bán và bàn giao bản gốc văn bản thỏa thuận về tài sản riêng (đã được công chứng, chứng thực hợp pháp) cho Bên Bán. Trong trường hợp này, bất động sản là tài sản riêng của người ký Hợp Đồng Mua Bán.

Câu 3: Cá nhân Việt Nam dưới 18 tuổi có được ký kết Hợp Đồng Mua Bán dự án Meyhomes Capital không?

Theo quy định tại Điều 21 Bộ luật dân sự 2015 thì người chưa đủ 18 tuổi khi thực hiện giao dịch mua bán bất động sản phải được người đại diện theo pháp luật (cha, mẹ) đồng ý. Do đó, trường hợp cá nhân dưới 18 tuổi có nhu cầu mua bất động sản thì cha, mẹ cần ký vào Hợp Đồng Mua Bán với nội dung đồng ý cho con được mua bất động sản.

Để ký kết Hợp Đồng Mua Bán, Bên Mua chưa đủ 18 tuổi cần đi cùng cha, mẹ và mang theo các giấy tờ sau đây:

1. CMND/CCCD/Hộ chiếu còn hiệu lực của người ký Hợp Đồng Mua Bán và bố, mẹ.
2. Sổ hộ khẩu của người ký Hợp Đồng Mua Bán.
3. Giấy khai sinh của người ký Hợp Đồng Mua Bán.

Dự án Meyhomes Capital

Dự án Meyhomes Capital

Câu 4: Nếu doanh nghiệp có 2 người đại diện theo pháp luật thì ai sẽ là người đại diện cho doanh nghiệp để ký Hợp Đồng Mua Bán?

Theo quy định tại Điều 13 Luật doanh nghiệp 2014 thì người đại diện theo pháp luật nhân danh và thay mặt doanh nghiệp để thực hiện quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp và Điều lệ doanh nghiệp sẽ quy định quyền, nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật. Trong trường hợp doanh nghiệp doanh nghiệp có từ 2 người đại diện theo pháp luật trở lên thì người đại diện theo pháp luật nào có quyền ký Hợp Đồng Mua Bán sẽ đứng ra đại diện ký kết. Việc quy định về thẩm quyền của người đại diện theo pháp luật được quy định tại một trong các tài liệu theo thứ tự ưu tiên sau:

1. Điều lệ doanh nghiệp;
2. Nghị quyết của Đại hội đồng cổ đông/Hội đồng thành viên/Chủ sở hữu của doanh nghiệp; 3. Nghị quyết của Hội đồng quản trị doanh nghiệp.

Chương trình giải đáp câu hỏi của khách hàng về dự án Meyhomes Capital Phú Quốc:

Phần 1: Q&A Giải đáp thắc mắc của khách hàng về dự án Meyhomes Capital Phú Quốc

Liên Hệ Ngay Để Được Tư Vấn Trực Tiếp Quỹ Căn Đẹp Meyhomes Capital Phú Quốc

Hotline Phòng Kinh Doanh: 0966.066.889

Dự án quan tâm